0867.111.333

Thương hiệu:

CPU Intel Xeon Silver 4410Y (12C/24T, 2.00GHz, 30MB)

CPU Intel Xeon Silver 4410Y

  • Số nhân/luồng: 12C/24T
  • Tần số cơ bản: 2.00 GHz
  • Cache: 30 MB
  • Socket: FCLGA4677

Bảo hành 12 tháng

Giá chưa bao gồm VAT

0/5 (0 Reviews)

CPU Intel Xeon Silver 4410Y (12C/24T, 2.00GHz, 30MB) là bộ xử lý máy chủ thuộc 4th Generation Intel Xeon Scalable Processors, nền tảng Sapphire Rapids. Sở hữu 12 lõi, 24 luồng, xung cơ bản 2.00 GHz và bộ nhớ đệm 30 MB, model này phù hợp cho các hệ thống cần chạy nhiều ứng dụng, máy ảo và dịch vụ CNTT đồng thời trên nền tảng server chuyên dụng.

THÔNG SỐ KỸ THUẬT CPU INTEL XEON SILVER 4410Y

Product Collection4th Generation Intel Xeon Scalable Processors
Code NameProducts formerly Sapphire Rapids
Processor Number4410Y
Number of Cores12
Number of Threads24
Processor Base Frequency2.00 GHz
Cache30 MB
TDP150 W
SocketFCLGA4677

Xem chi tiết thông số kỹ thuật tại đây

Tổng quan về Intel Xeon Silver 4410Y

Intel Xeon Silver 4410Y thuộc Intel Xeon Scalable thế hệ thứ 4, phát triển trên nền tảng Sapphire Rapids. Đây là dòng CPU hướng đến máy chủ cần sự cân bằng giữa số lượng lõi, khả năng xử lý đồng thời và chi phí đầu tư phần cứng.

CPU Intel Xeon Silver 4410YVới 12 lõi và 24 luồng, CPU Intel Xeon Silver 4410Y có thể được cân nhắc cho:

    • Máy chủ ứng dụng.
    • Hệ thống ảo hóa.
    • Database server.
    • Web server.
    • File server.
    • Các dịch vụ nội bộ hoạt động đồng thời.

Điểm đáng chú ý của cấu hình 12C/24T là khả năng chia tài nguyên cho nhiều workload. Thay vì chỉ chạy một ứng dụng duy nhất, server có thể đảm nhiệm đồng thời nhiều dịch vụ nếu RAM server, storage và băng thông mạng được cấu hình phù hợp.

Xung cơ bản 2.00 GHz cũng cho thấy Xeon Silver 4410Y thiên về môi trường cần nhiều luồng xử lý hơn là chỉ tập trung vào xung nhịp cao trên từng lõi.

Hiệu năng và khả năng xử lý đa nhiệm của Intel Xeon Silver 4410Y

CPU Intel Xeon Silver 4410Y cung cấp 12 lõi vật lý và 24 luồng, tạo nền tảng phù hợp cho các workload có khả năng tận dụng xử lý song song. Đây là yếu tố quan trọng đối với máy chủ phải phục vụ nhiều người dùng, tiến trình hoặc máy ảo cùng lúc.

Trong thực tế, các thông số có ý nghĩa như sau:

    • 12 lõi vật lý: cho phép phân chia tài nguyên CPU giữa nhiều ứng dụng.
    • 24 luồng: hỗ trợ xử lý thêm nhiều tác vụ đồng thời.
    • 2.00 GHz base frequency: phù hợp với hệ thống chạy dài và phân bổ workload trên nhiều lõi.
    • 30 MB cache: hỗ trợ CPU lưu giữ tạm thời dữ liệu thường xuyên cần truy cập.
    • 150 W TDP: cần kết hợp với giải pháp cooling tương thích của máy chủ.
    • FCLGA4677: xác định nền tảng socket cần thiết khi lắp đặt hoặc nâng cấp.

Trong môi trường virtualization, 12 lõi và 24 luồng giúp quản trị viên có thêm tài nguyên để phân bổ vCPU cho các máy ảo. Với application server hoặc database server, nhiều luồng xử lý cũng hỗ trợ hệ thống giải quyết đồng thời nhiều yêu cầu từ người dùng.

Tuy nhiên, hiệu suất cuối cùng không phụ thuộc riêng vào CPU máy chủ. Nếu máy chủ thiếu RAM hoặc hệ thống lưu trữ có tốc độ thấp, CPU vẫn có thể phải chờ dữ liệu và không khai thác hết tài nguyên xử lý.

CPU Intel Xeon Silver 4410Y phù hợp với hệ thống nào?

Với cấu hình 12C/24T, Intel Xeon Silver 4410Y phù hợp với các hệ thống cần khả năng đa nhiệm ở mức vừa phải đến tương đối cao nhưng chưa cần đến các CPU có số lượng lõi lớn hơn.

Một số môi trường triển khai phù hợp gồm:

    • Virtualization: chạy nhiều máy ảo trên cùng một server vật lý.
    • Application Server: vận hành ERP, CRM hoặc phần mềm quản trị nội bộ.
    • Database Server: phục vụ cơ sở dữ liệu có mức tải và số lượng truy vấn phù hợp.
    • Web Server: chạy website, API và các dịch vụ web.
    • File Server: phục vụ lưu trữ, chia sẻ dữ liệu khi kết hợp storage phù hợp.
    • Máy chủ đa dịch vụ: vận hành nhiều ứng dụng nội bộ trên cùng một hệ thống.

Đối với môi trường ảo hóa, số lượng máy ảo không nên được xác định chỉ từ 12 lõi CPU. Quản trị viên cần tính thêm dung lượng RAM, IOPS của storage, dung lượng ổ đĩa và băng thông mạng cho từng VM.

Nếu ứng dụng phụ thuộc nhiều vào hiệu suất đơn luồng, doanh nghiệp cũng nên đánh giá đặc điểm workload trước khi lựa chọn Xeon Silver 4410Y chỉ dựa vào số lượng core.

Những yếu tố cần kiểm tra trước khi chọn Intel Xeon Silver 4410Y

Khi nâng cấp hoặc xây dựng máy chủ với CPU Intel Xeon Silver 4410Y (12C/24T, 2.00GHz, 30MB), khả năng tương thích của toàn bộ nền tảng cần được kiểm tra trước. Việc cùng sử dụng socket FCLGA4677 chưa đủ để khẳng định một model server chắc chắn hỗ trợ CPU này.

Intel Xeon Silver 4410YCác yếu tố cần đối chiếu gồm:

    • Máy chủ có hỗ trợ Intel Xeon Silver 4410Y hay không.
    • Bo mạch chủ sử dụng socket FCLGA4677 phù hợp.
    • BIOS và firmware hỗ trợ thế hệ CPU.
    • Hệ thống tản nhiệt đáp ứng TDP 150 W.
    • Dung lượng RAM phù hợp với workload.
    • Storage có đủ hiệu suất cho ứng dụng hoặc máy ảo.
    • Nguồn điện đáp ứng cấu hình tổng thể.
    • Phần mềm có cơ chế cấp phép theo số core hay không.

Với các phần mềm tính license dựa trên số lõi CPU, 12 cores có thể ảnh hưởng trực tiếp đến chi phí bản quyền. Vì vậy, việc lựa chọn CPU cần cân bằng giữa hiệu năng, nhu cầu thực tế và tổng chi phí vận hành.

Mua CPU Intel Xeon Silver 4410Y tại Máy Chủ Việt

Máy Chủ Việt cung cấp CPU Intel Xeon Silver 4410Y (12C/24T, 2.00GHz, 30MB) phục vụ nhu cầu thay thế, nâng cấp và xây dựng máy chủ trên nền tảng Intel Xeon Scalable thế hệ thứ 4.

Máy Chủ Việt hỗ trợ:

    • Kiểm tra CPU tương thích với model máy chủ.
    • Đánh giá workload trước khi lựa chọn bộ xử lý.
    • Tư vấn RAM và storage phù hợp.
    • Kiểm tra yêu cầu nguồn và hệ thống làm mát.
    • Lựa chọn linh kiện server đồng bộ.
    • Tư vấn cấu hình cho virtualization, database và application server.

Với 12 lõi, 24 luồng, cache 30 MB và nền tảng Sapphire Rapids, Intel Xeon Silver 4410Y là lựa chọn phù hợp cho các hệ thống cần xử lý nhiều dịch vụ đồng thời trên một nền tảng máy chủ chuyên dụng.

Website: https://maychuviet.vn/
Hotline: 0867.111.333
Email: kinhdoanh@maychuviet.vn

0/5 (0 Reviews)

Đánh giá

Đánh giá sản phẩm “CPU Intel Xeon Silver 4410Y (12C/24T, 2.00GHz, 30MB)”

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Yêu Cầu Báo Giá

Sản Phẩm

Họ và tên*

Số điện thoại*

Email*

Địa chỉ*

Ghi chú

Đã gửi thành công!

Đề nghị báo giá ngay
Chat qua zalo
Chat qua Facebook
Gọi ngay: 0867111333